Trường Cao đẳng Kinh tế Kỹ thuật Lâm Đồng cơ sở Bảo Lộc

Phiên bản đầy đủ: Bạn tớ đã học & thi đại học môn tiếng Anh như thế nào - OnEdu.vn
Bạn đang xem phiên bản rút gọn. Bạn có thể xem bản đầy đủ.
Bạn tớ đã học & thi đại học môn tiếng Anh như thế nào - OnEdu.vn

BEGIN....

Bạn tớ đã học và ôn môn tiếng Anh để thi Đại học như thế nào?

Phần I: Luyện công - rèn các dạng để tăng công lực

Ta cần nắm được cấu trúc đề thi của môn Tiếng Anh để có được chiến lược học tốt nhất, ưu tiên đầu tư phần nào nhất Big Grin

Cấu trúc của đề thi môn tiếng Anhcó 80 câu, thông thường được phân bổ như sau:

Từ / ngữ thể hiện chức năng giao tiếp đơn giản… (khuyến khích yếu tố văn hóa) 5 câu
4. Kỹ năng đọc: 30 câu bao gồm:

3 dạng này chúng rất có liên quan đến nhau và nên mình khuyên các bạn nên làm 3 thứ cùng lúc thì sẽ tốt và đỡ tốn nhiều thời gian khi học từng dạng một hơn Smile)

Hồi ôn ti, bạn bè đi học thêm hết còn mình chỉ ngồi nhà làm sách. Sáng thì làm BT chọn câu đơn, chiều thì làm BT bài đục lỗ (mình quen gọi bài tập điền vào chỗ chấm là thế Smile), tối lại làm BT đọc hiểu. Mình quy định số bài mỗi ngày rồi làm nghiêm túc không dùng từ điển như đi thi thật, và hạn chế thời gian Big Grin. Ví dụ: 1 bài đọc hiểu chỉ làm tối đa 10p. Sau đó thì so đáp án, chấm bút đỏ ghi điểm rõ ràng và đánh dấu câu sai. Cuối cùng, quan trọng nhất ngồi dò lại từng câu để xem tại sao mình lại sai.

Một số chú ý mình khuyên các bạn nên nhớ:

1. Nhớ tra kĩ từ mới, cấu trúc và nghiền ngẫm ý nghĩa của câu, đoạn hay tìm ra điểm rất troll trong câu hỏi đọc hiểu chẳng hạn Smile).

3. Có thể thây việc làm nhiều bt chọn ĐA đơn sẽ bổ trợ rất tốt cho bài chọn từ điền vào chỗ chấm và cả bài đọc hiểu và ngược lại. Vì thực tế bài văn thì tạo nên từ những câu văn, và những câu văn đc lấy ra từ bài văn. Nhiều hôm mình đã rất sướng khi làm 1 bài văn điền từ bắt gặp ngay cụm mà sáng vừa làm bt câu đơn bị sai , hay thỉnh thoảng gặp trong bài đọc hiểu vài cụm mà mình có từ vựng thi đại học môn tiếng Anh nhặt từ bài điền từ vì thấy nó hay.Big Grin. Hơn nữa, bài đọc hiểu thi ĐH sẽ rất troll chứ ko phải như bài hồi cấp 2 đọc câu hỏi rồi thấy nguyên câu trả lời trong bài mẫu. Mà thời gian khá ngắn nên làm nhiều sẽ giúp kĩ năng làm bài đọc lên về tốc độ đọc, khả năng phán đoán, khả năng làm chủ thời gian . ( Hãy thử tưởng tượng lần đầu tiên bạn đọc bài đọc hiểu Tiếng Anh mất rất nhiều thời gian chưa kể đến làm cả câu hỏi phía dưới nhưng dần dần sẽ thấy nhẹ nhàng hơn).

Các từ trong tiếng Anh có thể chia làm hai loại, một loại có dấu nhấn không có quy luật, cần phải th từ vựng tiếng anh online thuộc lòng. Tuy nhiên, rất may mắn là trong tiếng Anh có một số quy luật nhấn phổ biến liên quan đến các suffix (phần gắn thêm ở cuối từ để tạo ra từ mới). Vì vậy, cách ôn tập tốt nhất cho phần này là kết hợp với việc ôn tập từ vựng thi đại học môn tiếng Anh Big Grin

Phần II. Luyện chưởng - luyện đề- luyện đề thôi

Giai đoạn luyện đề tốt nhất theo mình đó là khoảng thời gian còn 3 tháng trước khi thi Big Grin.

Sau khi luyện các kĩ năng riêng giờ đến lúc vận dụng. Làm càng nhiều càng tốt. Đông tây kim cổ , nam bắc đề thi thử của các trường Smile). Hồi đó mình mua các sách đề thi và tải đề trên mạng ở violet.vn. Cá nhân mình thấy đề TA trên mạng và đặc biệt là đề của các Trường Chuyên hay và khó hơn so vs trường thường .Nên hồi đó down rất nhiều đề của các trường chuyên có tiếng và làm kết hợp với sách coi như thỉnh thoảng đổi khẩu vị. =))

Chúc các em thành công Big Grin
Reference URL's